Hỏi- Đáp

Cơ quan nào đính chính biến động về quyền sử dụng đất?

Cơ quan nào đính chính biến động về quyền sử dụng đất?

Trà Vinh Trà Vinh - 07:00, 30/03/2023

Tạp chí Xây dựng - Bộ xây dựngTheo quy định, UBND cấp tỉnh được ủy quyền cho cơ quan tài nguyên và môi trường cùng cấp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Ông Đặng Văn Bưởi (Hà Nội) bị một đối tượng giả mạo chữ ký để thực hiện hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng thửa đất đứng tên của ông. Tháng 4/2022, Tòa án đã xét xử vụ án và tuyên hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vô hiệu, ông Bưởi có quyền liên hệ với cơ quan có thẩm quyền để đính chính biến động về quyền sử dụng đất.

Tháng 10/2022, ông Bưởi lên Văn phòng Đăng ký đất đai Chi nhánh huyện để nộp đơn đề nghị đính chính biến động quyền sử dụng đất theo đúng nội dung bản án của tòa. Tuy nhiên, Văn phòng Đăng ký đất đai Chi nhánh huyện trả lời, do bản án của tòa chỉ ghi cơ quan có thẩm quyền chứ không nêu rõ là Văn phòng Đăng ký đất đai nên không thể thực hiện đính chính cho ông Bưởi.

Ông Bưởi hỏi, vậy, theo như bản án, ông có thể liên hệ với cơ quan có thẩm quyền nào để đính chính biến động về quyền sử dụng đất của mình?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Do đây là vụ việc cụ thể liên quan đến quá trình giải quyết các thủ tục hành chính tại địa phương. Vì vậy, Bộ Tài nguyên và Môi trường không có cơ sở để trả lời cụ thể.

Tuy nhiên, liên quan đến thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Bộ Tài nguyên và Môi trường có ý kiến như sau:

Tại Điều 105 Luật Đất đai quy định: "Điều 105. Thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

1. UBND cấp tỉnh cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho tổ chức, cơ sở tôn giáo; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư; tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao.

UBND cấp tỉnh được ủy quyền cho cơ quan tài nguyên và môi trường cùng cấp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. UBND cấp huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

3. Đối với những trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng mà thực hiện các quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng thì do cơ quan tài nguyên và môi trường thực hiện theo quy định của Chính phủ".

Theo quy định tại Điều 106 Luật Đất đai thì cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

(i) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

(ii) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

Tại Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai quy định về đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi.

Các trường hợp Sở Tài nguyên và Môi trường cấp Giấy chứng nhận

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, đối với địa phương đã thành lập Văn phòng Đăng ký đất đai theo quy định thì Sở Tài nguyên và Môi trường cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đã được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng, trong các trường hợp sau:

(i) Khi người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản thực hiện các quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

(ii) Cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng.

Các trường hợp Văn phòng Đăng ký đất đai cấp Giấy chứng nhận

Theo quy định Khoản 4 Điều 37 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, được bổ sung tại Khoản 23 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP thì Sở Tài nguyên và Môi trường được ủy quyền cho Văn phòng Đăng ký đất đai thực hiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đã được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng, trong các trường hợp sau:

(i) Khi người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản thực hiện các quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

(ii) Cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng.

Trường hợp xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp thì do Văn phòng Đăng ký đất đai thực hiện theo quy định tại Điều 19 của Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Đề nghị ông nghiên cứu quy định nêu trên và căn cứ vào hồ sơ cụ thể để thực hiện. Trong trường hợp chưa rõ thì đề nghị ông gửi nội dung phản ánh, kiến nghị đến Sở Tài nguyên và Môi trường TP Hà Nội để được hướng dẫn thực hiện theo quy định của pháp luật.

Ý kiến của bạn