Hỏi- Đáp

Công trình cải tạo, phân loại và phân cấp thế nào?

Công trình cải tạo, phân loại và phân cấp thế nào?

Thu Ngân Thu Ngân - 07:00, 13/02/2023

Tạp chí Xây dựng - Bộ xây dựngViệc phân loại công trình xây dựng, thực hiện theo quy định tại Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng.

Đơn vị ông Nguyễn Duy Long (Hà Nội) đang lập hồ sơ báo cáo nghiên cứu khả thi dự án cải tạo thay gạch block lát vỉa hè bằng lát đá, thay thế viên vỉa bằng đá của tuyến đường giao thông cấp 2 (không ảnh hưởng đến mặt đường). Ông Long hỏi, công trình nêu trên là loại công trình gì, thuộc cấp mấy?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc phân loại công trình xây dựng, thực hiện theo quy định tại Điều 3 và Phụ lục I Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/01/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng.

Việc phân loại công trình xây dựng, thực hiện theo quy định tại Điều 3 và Phụ lục I Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/01/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng.

Đối với các công trình hiện hữu được sửa chữa, cải tạo, nâng cấp thì cấp công trình đó được xác định theo quy định tại Khoản 4 Điều 2 Thông tư số 06/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ Xây dựng quy định về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng.

Cụ thể: "a) Trường hợp sửa chữa, cải tạo, nâng cấp làm thay đổi các tiêu chí xác định cấp công trình quy định tại khoản 1 Điều này thì cấp công trình của công trình sau sửa chữa, cải tạo, nâng cấp được xác định theo quy định tại Điều này.

b) Trường hợp khác với quy định tại Điểm a Khoản này thì cấp công trình của công trình trước và sau sửa chữa, cải tạo, nâng cấp không thay đổi".

 

 

Ý kiến của bạn