Hỏi- Đáp

Được hỗ trợ thêm khi tiền bồi thường không đủ mua suất tái định cư?

Được hỗ trợ thêm khi tiền bồi thường không đủ mua suất tái định cư?

Huyền Lê Huyền Lê - 10:14, 23/06/2022

Luật Đất đai 2013 có điều khoản quy định, trường hợp người có đất thu hồi được bố trí tái định cư mà tiền bồi thường, hỗ trợ không đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu.

Em của ông Nguyễn Bảo Trung (Thái Bình) có thửa đất được bố mẹ cho, đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2006. Đất của em ông bị thu hồi để thực hiện dự án và đủ điều kiện được cấp đất tái định cư do không còn đất ở nào khác tại địa phương, phần đất sau khi thu hồi không đủ điều kiện để ở.

Em của ông Nguyễn Bảo Trung (Thái Bình) có thửa đất được bố mẹ cho, đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2006. Đất của em ông bị thu hồi để thực hiện dự án và đủ điều kiện được cấp đất tái định cư do không còn đất ở nào khác tại địa phương, phần đất sau khi thu hồi không đủ điều kiện để ở.

Trung tâm quỹ đất tại địa phương xác định em của ông Trung thuộc trường hợp áp dụng Điểm a, Khoản 1, Điều 6 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP. Tuy nhiên, do em của ông không sống trên địa bàn (em ông Trung có hộ khẩu thường trú tại tỉnh khác), nên không được áp dụng Khoản 4, Điều 86 Luật Đất đai 2013 và Khoản 1, Điều 22 Nghị định số 47/2014/ND-CP.

Em của ông phải đóng 100% tiền mua đất tái định cư của nhà nước, không được hỗ trợ khoản chênh lệch giữa giá trị suất tái định cư tối thiểu và số tiền được bồi thường về đất. Ông Trung hỏi, như vậy có đúng quy định không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 4, Điều 86 Luật Đất đai 2013 quy định: "4. Trường hợp người có đất thu hồi được bố trí tái định cư mà tiền bồi thường, hỗ trợ không đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu".

Tại điểm a, Khoản 1, Điều 6 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định: "a) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của UBND cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư".

Tại Khoản 1, Điều 22 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP quy định: "Việc hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp Nhà nước thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 83 của Luật Đất đai được thực hiện như sau:

1. Hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài nhận đất ở, nhà ở tái định cư mà số tiền được bồi thường về đất nhỏ hơn giá trị một suất tái định cư tối thiểu quy định tại Điều 27 của Nghị định này thì được hỗ trợ khoản chênh lệch giữa giá trị suất tái định cư tối thiểu và số tiền được bồi thường về đất".

Do nội dung ông Trung hỏi là trường hợp cụ thể, không rõ khi Nhà nước thu hồi đất hộ gia đình có phải di chuyển chỗ ở không và không có hồ sơ kèm theo nên Bộ Tài nguyên và Môi trường không có cơ sở trả lời cụ thể. Đề nghị ông nghiên cứu quy định nêu trên và liên hệ với cơ quan tài nguyên và môi trường của tỉnh Thái Bình để được xem xét, giải quyết theo quy định của pháp luật.

 

Ý kiến của bạn