Xây dựng & Đời sống

Thủ tục thay đổi thông tin địa chỉ trên sổ đỏ

Thủ tục thay đổi thông tin địa chỉ trên sổ đỏ

Nhã Uyên Nhã Uyên - 07:01, 13/05/2022

Thửa đất bà Hoàng Thu Phương (Bình Dương) đang sử dụng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 1996, diện tích 202 m2; 100% thổ cư. Thời điểm đó thuộc tỉnh Sông Bé quản lý, đến nay vẫn chưa chuyển đổi sang tỉnh Bình Dương.

Bà Phương hỏi, nay bà muốn chuyển đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sang tỉnh Bình Dương quản lý có được không? Nếu được thì làm hồ sơ, thủ tục chuyển đổi như thế nào?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Vấn đề bà hỏi thuộc trường hợp đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất do có thay đổi về địa chỉ của người sử dụng đất.

Theo quy định tại Điểm g, Khoản 1, Điều 17 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 14, Điều 6 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT) thì người sử dụng đất xác nhận thay đổi thông tin về địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu thì được xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp.

Việc nộp hồ sơ khi thực hiện thủ tục xác nhận thay đổi thông tin về địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại Khoản 16, Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 09/2021/TT-BTNMT).

Ý kiến của bạn