Xây dựng & Đời sống

Nhà thầu thi công phải độc lập với đơn vị giám sát thi công

Nhà thầu thi công phải độc lập với đơn vị giám sát thi công

Huyền Trang Huyền Trang - 07:03, 08/10/2022

Tạp chí Xây dựng - Bộ xây dựngÔng Nguyễn Kim Biên (Vĩnh Phúc) hỏi, trong một dự án xây dựng mà giám đốc đơn vị thi công và giám đốc đơn vị tư vấn giám sát thi công có mối quan hệ bố - con thì có bảo đảm quy định pháp luật hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Điểm a, Khoản 7, Điều 19 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng:

"7. Đối với các công trình đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn đầu tư công và vốn nhà nước ngoài đầu tư công:

a) Tổ chức giám sát thi công xây dựng công trình phải độc lập với các nhà thầu thi công xây dựng và các nhà thầu chế tạo, sản xuất, cung ứng vật liệu, sản phẩm, cấu kiện, thiết bị sử dụng cho công trình".

Ý kiến của bạn